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TANGAZO LA SERIKALI NA 283 la tarehe 19/3/2021 
 
 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 
 

(SURA YA 290) 
   

SHERIA NDOGO 
 

 (Imetungwa chini ya vifungu vya 7(1) na 16(1) 
 
 
 

SHERIA NDOGO YA ADA NA USHURU YA HALMASHAURI YA WILAYA YA IGUNGA YA 
 MWAKA 2021 

 
 

SEHEMU YA KWANZA 
UTANGULIZI 

 
Jina 1.  Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya Ada na 

Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Igunga ya mwaka 
2021. 

Tafsiri  2.  Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa pale itakapoelezwa 
viginevyo: 
3 
 

“Ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa 
Halmashauri kwa ajili ya vibali, au leseni mbalimbali 
zitolewazo na Halmashauri; 
 

 “Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni mtu yeyote 

aliyeteuliwa na Mkurugenzi kusimamia Sheria Ndogo hii; 
 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Igunga; 
 

“Kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 
inayotolewa na Halmashauri; 
 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Igunga au Afisa yeyote 
aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 
 

“Mnada” maana yake ni sehemu ambayo kuna shughuli ya 
kuuza na kununua bidhaa mbambali kwa siku maalum; 
 

“Mnada wa awali” maana yake ni mnada unaomilikiwa na 
Halmashauri; 
 

“Mnada wa upili” maana yake ni mnada unaomilikiwa na 

Serikali Kuu; 
 

“Ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa na Halmashauri 



 
 

 
 

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 
Tangazo la Serikali Na. 283 (Linaendelea) 

2 
 

kwa shughuli au huduma mbalimbali zinazofanywa katika 
eneo la Halmashauri;  
 

“Wakala” maana yake ni mtu, taasisi au Kampuni 
iliyeteuliwa na Halmashauri kukusanya Ushuru kwa niaba 
ya Halmashauri chini ya Sheia Ndogo hii. 

 

SEHEMU YA PILI 
UTOZAJI ADA NA USHURU 

 
Utozaji wa 
Ada na 
Ushuru 

3. - (1) Halmashauri itatoza Ada na Ushuru kwa ajili ya 
vibali, leseni na huduma mbalimbali kama 
ilivyoainishwa kwenye Jedwali la kwanza la 
Sheria Ndogo hii. 
 

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha 
(1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii 
zitalipwa kwa Halmashauri. 

 

(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha 
(1) ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii 
utalipwa kwa Halmashauri au wakala wa 
Halmashauri kadri Halmashauri 
itakavyoelekeza. 

 
Wajibu wa 
kulipa Ada na 
Ushuru 

4.  Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa 
mujibu wa Sheria Ndogo hii, atatakiwa kulipa ada au 
ushuru huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa 
katika Sheria Ndogo hii. 
 

Muda wa 
kukusanya 
ushuru 

5. -
  

(1) Muda wa kukusanya ushuru utakuwa ni kuanzia 
saa kumi na mbili asubuhi hadi saa kumi na 
mbili kamili jioni  
 

  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
Halmashauri au wakala kwa kibali maalum 
kutoka kwa Mkurugenzi, anaweza kukusanya 
ushuru baada ya muda uliowekwa.  

  (3) Malipo ya ada yatalipwa kabla ya kuanza 
shughuli inayolipiwa ada chini ya Sheria Ndogo 
hii. 
 

  (4) Ushuru utakaotozwa kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii utalipwa kwa wakati na kuzingatia 
kwamba:- 

(a) Endapo unalipwa kwa tukio, ushuru huo 
utalipwa kabla ya tukio husika kuanza; 

(b) Endapo unalipwa kwa siku, ushuru huo 
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utalipwa mwanzoni kabla ya shughuli 
ya siku hiyo kuanza; 

(c) Endapo unalipwa kila mwezi, ushuru 
huo utalipwa ndani ya siku saba za 
mwanzo wa mwezi husika; 

(d) Endapo unalipwa kwa mwaka, ushuru 
huo utalipwa ndani ya siku ishirini na 
moja za mwanzo wa mwaka husika. 

(e) Endapo unategemea huduma au hesabu 
za mapato kufanyika, ushuru huo 
utalipwa ndani ya siku kumi na nne 
baada ya huduma au hesabu za mapato 
kufanyika. 

 
  (5) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa 
Halmashauri au wakala wake na kutolewa 
stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri 
kama ushahidi wa malipo yaliyofanyika. 
 

Usimamizi wa 
Sheria Ndogo 

6. -  (1) Halmashauri inaweza kufunga biashara au 
kusimamisha uendeshaji wa shughuli yoyote 
ambayo itafanyika bila ya kuwa na leseni au 
kibali kinachotolewa na Halmashauri 

 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha 
(1), Halmashauri au wakala wake anaweza 
kukamata na kuzuia mali au bidhaa za mtu 
yeyote ambaye ameshindwa kulipa ushuru na 
atapaswa kujaza fomu maalum kama 
ilivyobainishwa katika Jedwali la pili la Sheria 
Ndogo hii. 

 

(3) Endapo mmiliki wa mali au bidhaa 
iliyokamatwa kwa mujibu wa kifungu kidogo 
cha (2) atashindwa kulipa ushuru anaodaiwa 
ndani ya siku saba kwa mali au bidhaa 
zisizoharibika haraka, na ndani ya siku mbili 
kwa mali au bidhaa zinazoharibika haraka, 
Halmashauri, baada ya kupata amri ya 
mahakama, itakuwa na mamlaka ya kuuza mali 
au bidhaa na fedha zitakazopatikana 
zitarejeshwa kwa mmiliki wa mali au bidhaa 
hizo baada ya kutoa  ushuru unaodaiwa, 
gharama za ukamataji na kuhifadhi mali au 
bidhaa, gharama za mahakama na gharama za 
mmnada. 

 

(4)  Wakala hataruhusiwa kukamata mali au bidhaa 
bila idhini ya maandishi ya Mkurugenzi. 

 



 
 

 
 

Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 
Tangazo la Serikali Na. 283 (Linaendelea) 

4 
 

(5) Halmashauri haitawajibika kwa uharibifu wa 
mali au bidhaa zilizokamatwa chini ya kifungu 
hiki isipokuwa tu kama uharibifu huo utakuwa 
umesababishwa na Halmashauri au Wakala. 

 
Uteuzi wa 
wakala 

7. - (1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua 
Wakala kwa mujibu wa sheria kukusanya 
ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

 
(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu 

kidogo cha (1) atakuwa na wajibu wa: 
(a) Kutoza na kupokea ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri  katika eneo alilopangiwa na 
kwa viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria 
Ndogo hii; 

(b) Kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote 
kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa 
uwakala alioingia na Halmashauri; 

(c) Kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote 
aliyekiuka masharti ya Sheria Ndogo hii. 
 

Mamlaka ya 
Afisa 
Mwidhniwa 

8.  Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hii, 
Afisa mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo 
au chombo cha usafiri kwa nia ya kukusanya ushuru, 
kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu 
ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii. 
 

Barua, hati, 
taarifa 
zinazoandikw
a na 
Halmashauri 

9. - (1) Halmashauri inaweza kuandika barua au hati, au 
taarifa kwa mtu yeyote kwa lengo kutoa taarifa, 
wito au maelekezo kuhusiana na jambo lolote 
kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

 

(2) Barua au hati itakayoandikwa na Halmashuri 
kwa mtu yeyote itaelekezwa kwa mhusika na 
itakapokelewa na mhusika au mfanyakazi wake 
au mtu ambaye ameachiwa ofisi au mtu mzima 
anayeishi nyumbani mwa mhusika. 

 

(3) Mtu atakayepokea barua au hati kutoka 
Halmashauri atapaswa kusaini sehemu 
atakayoelekezwa kusaini na mtu 
atakayemkabidhi barua au hati husika kwa ajili 
ya kuthibitisha kufikishwa kwa barua au hati 
iliyopelekwa. 
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SEHEMU YA TATU 
MAKOSA NA ADHABU 

 
Makosa na 
adhabu 

10. -
  

(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:- 
(a) atashindwa kulipa Ada au Ushuru kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hii; 
(b) atamshawishi mtu au kundi la watu 

kukwepa au kukataa kulipa ada au 
ushuru;  

(c) atatoa taarifa za uongo kwa 
Halmashauri au Wakala kuhusu huduma 
zinazohitaji kibali au leseni  au shughuli 
zinazohitaji kulipiwa ushuru; 

(d) atamzuia Mkurugenzi au afisa 
mwidhiniwa au wakala kutekeleza 
majukumu yake kwa mijibu wa Sheria 
Ndogo hii; 

(e) atakataa amri halali ya Mkurugenzi au 
afisa mwidhiniwa au wakala 
anayetekeleza majukumu yake chini ya 
Sheria Ndogo hii; 

(f) akishindwa kuweka kumbukumbu za 
vitabu, hesabu au maelezo yoyote 
yatakayohitajika Halmashauri; 

(g) atakata kupokea au kusaini uthibitisho 
wa kupokea hati, taarifa au notisi kwa 
ajili yake au mtu mwingine ambaye 
yeye anafanya kazi ofisini mwake au 
anaishi nyumbani mwake; 

(h) atakwenda kinyume na masharti ya 
Sheria Ndogo hii. 

 

(2) Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti 
ya kifungu kidogo cha kwanza atalipa kiasi cha 
ada au ushuru anachodaiwa na atahukumiwa 
adhabu ya faini isiyopungua shilingi laki mbili 
na isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo 
kisichopungua miezi kumi na mbili na 
kisichozidi miezi ishirini na nne au adhabu zote 
mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 
Kufifilisha 
kosa 

11.   Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 
kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili endapo 
mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu 
maalum iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria 
Ndogo hii na kulipa ada au ushuru anaodaiwa.  
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JEDWALI LA KWANZA 
(Limetungwa chini ya kifungu cha 3(1) 

 
SEHEMU YA KWANZA 

ADA 

I. ADA ZA VIBALI VYA UJENZI KATIKA MAENEO YA MIJINI AU 
SENTA ZA KWENYE KATA 

Na Aina ya Ujenzi Ada (Tshs) 
1.  Nyumba ya makazi 

 
20,000 

2.  Nyumba ya makazi na Biashara 
 

30,000 

3.  Nyumba ya Biashara 
 

50,000 

4.  Uzio   
 

20,000 

5.  Jengo ya ghorofa 1 hadi 2  
 

100,000 

6.  Jengo la ghorofa 3 na kuendelea 
 

200,000 

7.  Shule binafsi 200,000 
8.  Ghala  

 
150,000 

9.  Kituo cha mafuta 
 

200,000 

10.  Mnara wa mawasiliano 
 

1,000,000 

11.  Ujenzi mwingine ambao haukutajwa 
 

100,000 

 

II. ADA ZA VIBALI VYA UJENZI WA MAJENGO YA KUDUMU 
VIJIJIJINI 

Na. Aina ya Ujenzi Ada (Tshs) 
1.  Nyumba ya makazi 

 
20,000 

2.  Nyumba ya makazi na Biashara 
 

20,000 

3.  Nyumba ya Biashara 
 

40,000 

4.  Uzio 
 

10,000 

5.  Jengo la ghorofa 1 hadi 2 na kuendelea 
 

100,000 

6.  Jengo la ghorofa 3 na kuendelea 
  

200,000 

7.  Shule binafsi 
 

200,000 

8.  Ghala  
 

100,000 

9.  Kituo cha mafuta 
 

150,000 
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10.  Mnara 
 

1,000,000 

11.  Ujenzi mwingine ambao haukutajwa 80,000 
 

III. ADA ZA VIBALI VYA UZIO WA UJENZI NA MAENEO YA 
BURUDANI 

Na Aina ya Kibali Ada (Tshs) 
1.  Kibali cha kuzingira eneo la ujenzi kwa mwezi 

 
10,000 

2.  Kibali cha Uzio wa muda, kila mita nne kwa siku 
 

2,000 

 

IV. ADA ZA VIBALI VYA KUFANYA UKARABATI 
Na Aina ya Jengo Ada (Tshs) 

1.  Nyumba ya Makazi 
 

10,000 

2.  Nyumba ya makazi na biashara 
 

20,000 

3.  Nyumba ya biashara 
 

30,000 

4.  Uzio  
 

10,000 

5.  Jengo la ghorofa 1 hadi 2  
 

70,000 

6.  Jengo la ghorofa 3 na kuendelea 
 

120,000 

7.  Shule binafsi 
 

120,000 

8.  Ghala  
 

100,000 

9.  Kituo cha mafuta 
 

130,000 

10.  Mnara wa mawasiliano 
 

500,000 

11.  Jengo jingine ambalo halikutajwa  
 

70,000 

 

V. ADA ZA VIBALI VYA KUBOMOA MAJENGO YA KUDUMU 
Na.  Aina ya Jengo  Ada (Tshs) 

1.  Nyumba ya makazi 
 

10,000 

2.  Nyumba ya makazi na biashara 
 

20,000 

3.  Nyumba ya biashara 
 

30,000 

4.  Uzio 
 

10,000 

5.  Jengo la ghorofa 1 hadi 2  
 

80,000 

6.  Jengo la ghorofa 3 na kuendelea  130,000 
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7.  Shule binafsi 

 
130,000 

8.  Ghala 
 

130,000 

9.  Kituo cha mafuta 
 

130,000 

10.  Mnara wa mawasiliano 
 

600,000 

11.  Jengo jingine ambalo halikutajwa 
 

80,000 

 

VI. ADA YA KUKODI UKUMBI WA HALMASHAURI KWA SIKU 
Na Aina ya Matumizi Ada (Tshs) 

1.  Kwa ajili ya Semina za Mashirika na Miradi 
 

100,000 

2.  Matumizi ya serikali 
 

00 

3.  Matumizi kwa ajili ya Asasi za kiraia 
 

100,000 

4.  Matumizi binafsi 
 

100,000 

5.  Matumizi mengine yasiyotajwa 100,000 
 

VII. ADA YA KUKODI KIZIMBA SOKONI 

Na.  Matumizi Ada (Tshs) Kwa 
Mwezi 

1.  Kuuza matunda na mbogamboga 
 

10,000 

2.  Kuuza nafaka na mizizi 
 

10,000 

3.  Kuuza mitumba 
 

10,000 

4.  Kuuza samaki na nyama 
 

10,000 

5.  Mama na baba lishe 
 

10,000 

6.  Kuuza mazao, bidhaa na huduma nyngine 
zisizotajwa 

10,000 
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VIII. ADA YA KUTUMIA ENEO LA SOKO KWA MUDA 
 

Ada ya kukodi sehemu katika eneo la soko kwa muda wa siku zisizozidi saba kwa 
mfanyabiashara ambaye hakujisajili katika rejista ya wadau wa soko au ambaye eneo 
analotaka kutumia sio lile alilosajiriwa kulitumia itakuwa shilingi 30,000 
 
 

IX. ADA ZA VIBALI VYA MATANGAZO YA BIASHARA 
MIKUTANO NA SHEREHE 

Na Aina ya Kibali Ada (Tshs) 
1.  Kibali cha kutangaza biashara ya bidhaa au huduma za 

ndani ya nchi kwa siku 
 

10,000 

2.  Kibali cha kutangaza biashara ya bidhaa au huduma 
kutoka nje ya nchi kwa siku 
 

15,000 

3.  Matangazo ya biashara ya muda kama yale ya kutumia 
vitambaa, kwa muda usiozidi siku saba 
 

15,000 

4.  Kibali cha Disco kwa siku 
 

10,000 

5.  Kibali cha sherehe za harusi, send off, n.k kwa kipindi 
cha hadi siku saba 
 

10,000 

6.  Kibali cha mkutano wa hadhara hadi siku saba 
 

15,000 

7.  Kibali cha Mkutano wa hadhara wa kidini 
 

00 

 
X. ADA YA UKAGUZI WA NYAMA 

Ada za ukaguzi wa nyama zitakuwa kama zilivyobainishwa katika Sheria ya 
Magonjwa yaWanyama No. 17 ya mwaka 2003 
 

XI. ADA ZA LESENI ZA BIASHARA 
Ada za Leseni za biashara zitalipwa kwa viwango vilivyoainishwa katika Sheria ya 
Leseni za Biashara Sura ya 208 
 

XII. ADA YA LESENI YA CRASHER 
Leseni ya Crasher kwenye maeneo ya migodini kwa mwaka italipiwa shilingi 70,000 
 
 

XIII. ADA YA KIBALI CHA KUANZISHA KITUO CHA KUOSHA 
MAGARI 

Kibali cha kuanzisha kituo cha kuosha magari nk kitalipiwa Shilingi 50,000/= kwa 
maeneo ya mijini au senta za kwenye kata na shilingi 30,000/= kwa maeneo ya 
vijijini. 
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XIV. ADA YA UKAGUZI WA MAZINGIRA 
Na. Aina ya Mazingira Ada (Tshs) 

1.  Kiwanda 
 

150,000 kwa mwaka 

2.  Kituo cha mafuta 
 

150,000 kwa mwaka 

3.  Majengo yenye ghorofa zisizopungua 
mbili 
 

150,000 kwa mwaka 

4.  Eneo la kuchimba madini ya ujenzi 
lisiloanzishwa na Halmashauri 

150,000 kabla ya kuanza uchimbaji na 
kila mwaka wa fedha kabla ya 
kuendelea na uchimbaji 

5.  Kituo binafsi cha kunenepesha 
mifugo 
 

150,000 kabla ya kutoa kibali cha 
kuanzisha kituo na kila mwaka 

 

XV. ADA ZA VIBALI VYA KUKUSANYA NA KURUNDIKA MABAKI 
YA BIDHAA KWA AJILI YA KUCHAKATWA UPYA 

Na. Aina ya Mabaki Ada (Tshs) 
1.  Chupa za Plastiki na mabaki mengine plastiki 

 
20,000 

2.  Chuma chakavu 
 

20,000 

3.  Mabaki ya Kioo 
 

20,000 

4.  Mabaki mengine 
 

20,000 

 
 

SEHEMU YA PILI 
 

USHURU 
 

I. USHURU WA MAZAO YA KILIMO 
Na. Aina ya Mazao Ushuru 

1.  Mazao ya chakula 
 

2%  ya bei ya shambani 

2.  Mazao ya Biashara 
 

3% ya bei ya shambani 
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II. USHURU WA MADINI YA UJENZI 

Na Aina ya chombo  kwa Uwezo wa Kubeba 
Mzingo 

Ushuru kwa Safari (Tshs) 

1.  Gari ya hadi Tani 3.5  
 

3,000 

2.  Gari ya tani 7 
 

7,000 

3.  Gari ya tani 10 
 

10,000 

4.  Gari ya tani 12 
 

12,000 

5.  Chombo cha uzito mwingine usiotajwa 
 

1,000@ tani 

 

III. USHURU WA MAUZO YA MARUDIO YA MADINI 
Mauzo ya marudio ya madini ya dhahabu na madini mengine kama hayo, yatalipiwa 
ushuru wa 10% ya bei ya mauzo. 
 
 

IV. USHURU WA HUDUMA KWA KAMPUNI AU TAASISI 
ZINAZOUZA BIDHAA AU HUDUMA NA WAFANYABIASHARA 

BINAFSI 
 
Ushuru wa huduma utakuwa asilimia 0.3 ya mapato ghafi bila kuhusisha kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT) na kodi ya mlaji. 
 
 

V. USHURU WA UNENEPESHAJI WA MIFUGO NDANI YA SIKU 
TISINI KWA KILA MFUGO 

Na. Aina ya Mfugo Ushuru Tshs) 
1.  Ng’ombe 

 
2,000 

2.  Punda 
 

2,000 

3.  Mbuzi/Kondoo 
 

1,000 

4.  Nguruwe 
 

1,000 
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VI. USHURU WA KUNI  KWA WASAFIRISHAJI  WANAOTUMIA  
CHOMBO CHENYE UWEZO WA KUBEBA KUANZIA TANI 

MOJA 

 

VII. USHURU WA MAEGESHO KWENYE MAENEO YA 
HALMASHAURI NA MATUMIZI YA STENDI 

Na. Aina ya chombo kwa Uwezo wa Kubeba Mzingo Ushuru kwa Siku  (Tshs) 
1.  Lori kubwa ya tani 5.1 na kuendelea 

 
4,000 

2.  Lori la kati ya tani 3 hadi 5 
 

3,000 

3.  Mabasi ya abiria ya tani 3 na kuendelea  
 

3,000 

4.  Ushuru wa stendi kwa mabasi yanayopita  
 

2,000 

5.  Gari dogo ya abiria ya hadi tani 3 
 

1,000 

6.  Gari jingine dogo chini ya tani 3 
 

1,000 

7.  Pikipiki (ya miguu miwili au mitatu) 
 

500 

8.  Chombo kingine ambacho hakikutajwa 
 

1,000 

9.  Mtu yeyote anayeingia stendi kusindikiza, au asiye  
na tiketi au asiye na kibali maalum cha kutumia 
stendi. 
 

200 

 

 

 

 

Na. Aina ya Chombo kwa Uwezo wa kubeba Ushuru kwa Safari 
(Tshs) 

1.  Tani moja 
 

3,000 

2.  Zaidi ya tani 1 hadi tani 3 
 

4,000 

3.  Zaidi ya tani 3 hadi tani 5 
 

5,000 

4.  Zaidi ya tani 5 hadi tani 7 
 

15,000 

5.  Zaidi ya tani 7  
 

25,000 
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VIII. USHURU WA TAKA KWA MWEZI 

Na Aina ya Chanzo cha Ushuru Ushuru (Tshs) 
1.  Nyumba ya kuishi kwa kila kaya yenye mtu 1 hadi 3 

 
2,000 

2.  Nyumba ya kuishi kwa kila kaya yenye watu 4 hadi 6 
 

3,000 

3.  Nyumba ya kuishi kwa kila kaya yenye watu 7 na 
kuendelea 
 

4,000 

4.  Ofisi ya Taasisi au Asasi 
 

5,000 

5.  Duka la Biashara ya Jumla 
 

5,000 

6.  Washonaji wa nguo kwa cherehani 
 

1,000 

7.  Mama au baba lishe 
 

2,000 

8.  Duka lolote la rejareja, la bidhaa au huduma, lenye 
au linalostahili kuwa na leseni ya Biashara 
 

5,000 

9.  Kioski au duka dogo 
 

3,000 

10.  Saluni  
 

3,000 

11.  Duka la kuuza nyama na au samaki 
 

3,000 

12.  Duka la kuuza magari 
 

10,000 

13.  Duka la Dawa za binadamu au wanyama au mimea 
 

5,000 

14.  Ghala  
 

10,000 

15.  Mgahawa 
 

5,000 

16.  Baa  
 

10,000 

17.  Hoteli 
 

10,000 

18.  Nyumba ya kulala wageni 
 

10,000 

19.  Klabu ya usiku 
 

10,000 

20.  Kumbi za sherehe 
 

10,000 

21.  Zahanati (taka salama) 
 

5,000 

22.  Kituo cha Afya (taka salama 10,000 
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23.  Hospital (taka salama) 

 
15,000 

24.  Hospital ya Rufaa (taka salama) 
 

20,000 

25.  Kiwanda cha kuzalisha au kuuza mbao kwa taka 
ambazo sio mabaki ya mbao 
 

10,000 

26.  Stoo ya Mkaa  
 

2,000 

27.  Dobi 
 

2,000 

28.  Wasindikaji wadogo wa mazao 
 

5,000 

29.  Wasindikaji wakubwa wa mazao 
 

10,000 

30.  Kiwanda kingine kidogo 
 

5,000 

31.  Kiwanda kingine cha kati  
 

10,000 

32.  Kiwanda kingine kikubwa 
 

20,000 

33.  Kiwanda cha kukoboa mpunga, taka ambazo sio 
pumba 
 

10,000 

34.  Shule binafsi ya kutwa 
 

5,000 

35.  Shule binafsi ya Bweni 
 

10,000 

36.  Kituo cha kuuza mafuta  
 

10,000 

37.  Vituo vya kuoshea magari 
 

10,000 

38.  Wauza matunda na mbogamboga 
 

1,000 

39.  Maeneo ya taasisi na asasi za kiraia 
 

3,000 

40.  Wavundika ndizi na wenye vifungashio vya majani 
 

5,000 

41.  Kituo cha michezo au mazoezi 
 

5,000 

42.  Kilabu ya pombe ya asili 
 

10,000 

43.  Karakana  
 

5,000 

44.  Fundi viatu 
 

1,000 
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45.  Kituo cha mafuta 
 

8,000 

46.  Kituo cha kubeti 
 

5,000 

47.  Kituo cha kulelea watoto na wenye mahitaji maalum 
 

0 

48.  Chanzo kingine ambacho hakikutajwa 
 

3,000 

 

IX. USHURU WA KUTUMIA DAMPO KWA SAFARI MOJA 

Na. Aina ya chombo kwa Uwezo Wake wa Kubeba Mzigo Ushuru (Tshs) 
1.  Gari lenye uwezo wa kubeba tani 0 -3.5 

 
5,000 

2.  Gari lenye uwezo wa kubeba tani 3.6 – 5 
 

7,000 

3.  Gari lenye uwezo wa kubeba tani 5.1 – 7 
 

10,000 

4.  Gari lenye uwezo wa kubeba tani  7.1 – 10 
 

15,000 

5.  Gari lenye uwezo wa kubeba tani 10.1 na zaidi 
 

20,000 

6.  Chombo kingine ambacho hakikutajwa 
 

10,000 

 

X. USHURU WA KUSHUSHA MIZIGO SOKONI KWA CHOMBO 

Na.  Uwezo Wake wa Kubeba Mzigo Ushuru (Tshs) 
1.  Tani 1 

 
2,000 

2.  Tani 1.5 
 

2,500 

3.  Tani 2 
 

3,000 

4.  Tani 3 
 

5,000 

5.  Tani 4 
 

6,000 

6.  Tani 5 
 

10,000 

7.  Tani 7 
 

12,000 

8.  Tani 8 – 10 
 

15.000 

9.  Zaidi ya Tani 10 20,000 
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XI. USHURU WA BIDHAA ZILETWAZO SOKONI 

Na.  Uzito Ushuru 
A. Kuanzia kilo 50 hadi 100 1,000 

1.  Vitunguu  
 

1,000 

2.  Viazi mbatata 
 

1,000 

3.  Karanga 
 

1,000 

4.  Nazi  
 

1,000 

5.  Mazao mengine  1,000 
B. Ushuru wa matenga/boksi  
1.  Maembe  

 
1,000 

2.  papai  
 

500 

3.  Nyanya 
 

500 

4.  Ndizi 
 

500 

5.  Samaki wakavu 
 

1,000 

6.  Mabungo 
 

1,000 

7.  Samaki wabichi 
 

1,000 

8.  Mazao mengine 
 

1,000 

C. Ushuru wa viroba (kg 50)  
1.  Nyanya chungu 

 
500 

2.  Pilipili  
 

500 

3.  Karoti 
 

500 

4.  Matango 
 

500 

5.  Ndimu  
 

500 

6.  Limau  
 

500 

7.  Pensheni 
 

500 

8.  Parachichi 
 

500 

9.  Peasi 500 
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10.  Embe 

 
500 

11.  Machungwa  
 

500 

12.  Viazi vitamu 
 

500 

13.  Mihogo  
 

500 

14.  Kunde  
 

500 

15.  Njegere 
 

500 

16.  Hoho  
 

500 

17.  Mazao mengine 
 

500 

D. Ushuru wa mazao ya nyuki  
1.  Asali kwa kilo 

 
200 

2.  Nta kilo 
 

200 

 

XII. USHURU WA MIFUGO INAYOUZWA MNADANI 

 
 
 

Na. Aina ya Mifugo Ushuru Katika 
Mnada wa Awali 

Ushuru Katika 
Mnada wa Upili 

1.  Kuku na jamii nyingine ya ndege kwa 
tenga kubwa 
 

5,000 5,000 

2.  Kuku na jamii nyingine ya ndege kwa 
tenga la kati 
 

3,000 3,000 

3.  Kuku na jamii nyingine ya ndege kwa 
tenga dogo 
 

1,000 1,000 

4.  Kila ng’ombe, Punda, ngamia, au farasi 
 

4,000 1,000 

5.  Kila Mbuzi, Kondoo au nguruwe 
 

1,000 500 

6.  Kila mfugo mwingine usiotajwa 
 

2,000 1,000 
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XIII. USHURU WA KILA SIKU WA SOKO, GULIO NA MNADA KWA 
WASIOKUWA NA VITAMBULISHO MAALUM VYA 

WAJASIRIAMALI WADOGO 
Na. Aina ya Biashara Ushuru (Tshs) 
1.  Matunda na mbogamboga 

 
500 

2.  Nafaka  
 

500 

3.  Mitumba 
 

500 

4.  Mavazi mapya 
 

500 

5.  Fundi cherehani 
 

500 

6.  Vyombo vya ndani 
 

500 

7.  Dawa za asili 
 

500 

8.  Kuku, bata n.k 
 

500 

9.  Samaki na nyama 
 

500 

10.  Shughuli za mama na baba lishe 
 

500 

11.  Huduma za mitandao 
 

500 

12.  Vifaa vya kielekitroniki 
 

500 

13.  Kuuza mazao, bidhaa na huduma nyingine 
zisizotajwa 

500 

 

XIV. USHURU WA ZANA ZA KILIMO ZINAZOTUMIKA KIBIASHARA 

Na. Aina ya Zana na Matumizi Ushuru(Tshs) 
1.  Power tiller zinazofanyabiashara ya 

kusomba mazao na mizigo mingine 
 

3,000 kwa safari 

2.  Mitambo ya kuvuna mazao (Combine 
harvestor)  inayofanya kazi kibiashara 
 

500,000 kwa msimu wa 
mavuno 
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JEDWALI LA PILI 
(Limetungwa chini ya kifungu cha 11) 

 
KUFIFILISHA KOSA 

  
Mimi.........................................nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE 
mbele ya………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Igunga, kwamba mnamo 
tarehe……..mwezi…………..mwaka………..nilitenda kosa kwa kukiuka 
masharti ya kifungu cha ................... cha Sheria Ndogo ya Ada na Ushuru ya 
Halmashauri ya Wilaya Igunga za mwaka 2021. 
  
Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Igunga, 
niko tayari kulipa kiasi cha ada au ushuru ninaodaiwa pamoja na faini. 
  
Leo tarehe……………ya Mwezi…………………..Mwaka………………… 
 
 
Jina……………………………………………………..…..Saini..................... 
 
Mbele ya: 
 
Jina………………………………………………………….Cheo………..… 
 
Saini………………………………………………………..Tarehe………..… 
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Nembo na muhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Igunga umebandikwa kwenye 
Sheria Ndogo hii kufuatia Azimio lililopitishwa na Mkutano wa Baraza la Madiwani 
uliofanyika tarehe 30 mwezi Aprili, 2020 na ubandikaji huo kushuhudiwa na:- 
     

       
   

        
 REVOCATUS L.K. KUULI 

Mkurugenzi Mtendaji 
       Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 

 
 
 

      
 
 
 

      PETER ONESMO MALODA 
                 Mwenyekiti wa Halmashauri
                                 Halmashauri ya Wilaya ya Igunga  

   
 

 
 
 
 
 
 
 

NAKUBALI 
 

         
 

Dodoma                                                               SELEMANI S. JAFO (MB) 
22 Februari 2021                                                                   Waziri wa Nchi – OR- Tamisemi 


