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TANGAZO LA SERIKALI Na. 284 la tarehe 19/03/2021 

 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

                                                                          (SURA YA 290) 

                                                                                       

  SHERIA NDOGO 

 

                                                 (Imetungwa chini ya vifungu vya 7(1) (u) na 16(1) 

SHERIA NDOGO YA USHURU WA HUDUMA 

YA HALMASHAURI YA WILAYA YA IGUNGA YA MWAKA 2021 

 
Jina 1.  Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya  Ushuru 

wa Huduma  ya Halmashauri Wilaya ya Igunga za mwaka 

2021. 
Tafsiri 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Sura ya 208 

2.  Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo: -  

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hii; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri  ya Wilaya ya 

Igunga; 

“Hesabu” maana yake ni taarifa ya maandishi na au vielelezo 

vinavyoonesha taarifa za mapato ya mlipa ushuru, kwa lengo 

la kukokotoa ushuru wa huduma; 

“Kipindi cha hesabu” maana yake ni kati ya miezi kumi na 

mbili ya kalenda ya mwaka ambacho mfanyabiashara 

anatakiwa kuwasilisha hesabu zake; 

“Mamlaka ya Mapato” Maana yake ni Mamlaka ya Mapato 

Tanzania – TRA; 

“Mkurugenzi” maana yake  ni Mkurugenzi  wa Halmashauri  

ya Wilaya ya Igunga pamoja na Afisa yeyote atakayetueuliwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

“Mlipa Ushuru” maana yake ni kampuni au taasisi ya 

kibiashara, inayowajibika kulipa ushuru  wa huduma chini ya 

sheria ndogo hii na itahusisha Mkurugenzi, Meneja au Afisa 

msimamizi  wa taasisi ya kibiashara ambaye anapaswa kulipa 

ushuru wa huduma kwa niaba ya taasisi husika; na itahusisha 

mfanyabiashara yeyote mwenye leseni ya biashara au 

anayepaswa kuwa leseni ya biashara kwa mujibu wa Sheria ya 

Leseni za Biashara; 
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“Mwaka wa hesabu” maana yake ni kipindi miezi kumi na 

mbili ya kalenda ya mwaka; 

 
  “Mfanyabiashara” maana yake ni mtu yeyote mwenye 

leseni ya biashara au anayepaswa kuwa na leseni ya 

biashara; 

“Taasisi isiyo ya kibiashara”  maana yake ni taasisi isiyo ya 

kiserikali au mtu ambaye anafanya  shughuli za kujitolea 

kusaidia  jamii katika maeneo ya elimu, afya, maji, 

miundombinu, kuondoa au kupunduza umaskini, kutoa 

huduma za kidini, au kusaidia watu walioathirika na 

majanga, bila malipo, au ambaye ana ushahidi wa 

maandishi kuhusu uamuzi wa Kamishna Mkuu wa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania, kutambua taasisi hiyo au 

mtu huyo kama taasisi isiyo ya kibiashara au taaasisi ya 

kusaidia; 

“Taasisi ya kibiashara” maana yake ni Kampuni, taasisi, 

tawi la kampuni au taasisi au asasi isiyo ya kiserikali, 

iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria ya Makampuni au 

sheria ya majina ya kibiashara au ushirika, 

inayojishughulisha na shughuli za utafiti wa kibiashara, 

uzalishaji, usambazaji au uuzaji wa bidhaa, mazao au 

huduma. 

“Ushuru” maana yake ni ushuru wa huduma; 

“Ushuru wa huduma” maana yake ni malipo yanayolipwa 

na mlipa ushuru kwa Halmashauri kwa huduma za umma 

anazotumia kufanya biashara katika eneo la Halmashauri;  

“Wakala” maana yake ni mtu,  kikundi cha watu, taasisi au 

kampuni, iliyoteuliwa na Halmashauri kwa ajili ya 

kukusanya ushuru wa huduma.  

 
Utozaji wa  

Ushuru wa 

Huduma 

3. -

  

(1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ushuru wa Huduma 

kutoka kwa mlipa ushuru kwa kiwango cha asilimia 

sifuri nukta tatu (0.3%) ya mapato ghafi ya mlipa 

ushuru, baada ya kutoa kodi ya ongezeko la thamani na 

kodi ya mlaji kutokana na shughuli za kibiashara, ziwe 

za uzalishaji au usambazaji au uuzaji wa bidhaa au 

mazao au huduma ndani ya eneo la Halmashauri. 

(2) Kifungu kidogo cha 1 hakitazihusu  taasisi zisizo za 

kibiashara 

 
Wajibu wa 

kulipa 

Ushuru 

4.  Utakuwa ni wajibu wa mlipa ushuru anayefanya shughuli 

zake ndani ya eneo la halmashauri, kulipa ushuru wa 
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huduma kwa halmashauri kila mwanzo wa mwaka wa 

kalenda. 

 
Taratibu za 

kulipa 

Ushuru wa 

Huduma 

5. - (1) Kila mlipa ushuru, atawasilisha hesabu za mapato yake 

kwa halmashauri ndani ya siku ishirini na moja tangu 

kuisha kwa kipindi cha hesabu. 

(2) Mlipa ushuru atapaswa kulipa ushuru wa huduma ndani 

ya siku saba tangu tarehe ya kukokotolewa  kwa ushuru 

kutokana hesabu sahihi za mapato yake aliyowasilisha. 

(3) Mlipa Ushuru ambaye atashindwa kuwasilisha hesabu 

za mapato yake kwa wakati au ambaye kwa maoni ya 

Mkurugenzi au afisa muidhiniwa hesabu zitakazokuwa 

zimewasilishwa na mlipa ushuru zitaonekana  kuwa na 

mapungufu  kiasi cha kuathiri ukokotoaji wa ushuru 

sahihi, atapaswa kulipa ushuru wa huduma kwa 

viwango vilivyotajwa katika Jedwali la Kwanza la 

Sheria Ndogo hii pamoja na asilima kumi ya ushuru. 

(4) Mkurugenzi anaweza kumtaka kwa maandishi mtu 

yeyote mwenye taarifa kuhusu mlipa ushuru yeyote 

anayepaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hii, kuwasilisha kwake taarifa ambazo 

zitatumiwa kusaidia kulipwa kwa ushuru. 

 
Uwezo wa 

Afisa 

Mwidhiniw

a 

6.  Bila kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hii, 

Afisa mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au 

chombo cha usafiri, kwa nia ya kukusanya ushuru, kufanya 

tathmini, kufanya ukaguzi wa vitabu au kufanya jambo 

lolote linalohusu ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii 

 
Wakala 7.  Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua Wakala kwa 

mujibu wa Sheria kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hii 

 
Makosa 8.  Itakuwa ni kosa kwa mlipa ushuru yeyote :– 

a) kushindwa kuwasilisha hesabu sahihi za mapato 

yake; 

b)  kushindwa kulipa ushuru kwa wakati; 

c) kushindwa kuwasilishwa nyaraka, maelezo au 

taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa Mkurugenzi 

au afisa mwidhiniwa katika muda uliowekwa; 

d) kushindwa kutunza kumbukumbu yoyote au 

nyaraka anazopaswa kutunza kuhusu ushuru; 

e) kufanya hesabu za uongo kwa kupunguza mapato 
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yake au ushuru isivyo halali; 

f) kutoa taarifa za uongo kuhusu jambo lolote 

linaloweza kuathiri wajibu wake au wajibu wa mtu 

mwingine kuhusu ulipaji wa ushuru; 

g) kuandaa au kusababisha kuandaliwa au 

kutengenezwa kwa hesabu au kumbukumbu za 

uongo ambazo zinaweza kuathiri ukokotoaji wa 

ushuru; 

h) kumzuia au kujaribu kumzuia Mkurugenzi, afisa 

mwidhiniwa au wakala kutekeleza majukumu yake 

chini ya Sheria Ndogo hii; 

i) kuharibu kwa makusudi au kwa uzembe taarifa au 

mfumo wa taarifa za hesabu; 

j) kuharibu kwa makusudi au kwa uzembe vitendea 

kazi vya kukusanyia ushuru; 

k) kukataa kupokea au kusaini uthibitisho wa kupokea 

hati, taarifa au notisi chini ya Sheria Ndogo hii, 

iliyoelekezwa kwake au mtu mwingine ambaye 

anafanya kazi ofisini mwake au anaishi nyumbani 

mwake; 

l) kutenda jambo lolote kinyume na Sheria Ndogo 

hii. 

 
Adhabu 9.   Mtu yeyote atakayevunja masharti ya Sheria Ndogo hii 

atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika 

kulipa ushuru anaodaiwa na faini isiyopungua shilingi laki 

mbili na isiyozidi shilingi milioni moja au atatumikia 

kifungo kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi 

miezi ishirini na nne au adhabu zote mbili kwa pamoja 

yaani faini na kifungo. 

 
Kufifilisha 

kosa 
10.  Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa kwa 

kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji 

atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 

iliyobainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na 

kulipa ushuru anaodaiwa. 
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JEDWALI LA KWANZA 

(Limetungwa chini ya Kifungu cha 5(3) 

 

VIWANGO VYA USHURU WA HUDUMA KWA ASIYEWASILISHA TAARIFA YA 

MAPATO 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

NA. Ada ya Leseni ya Biashara(TSh.) Ushuru wa Huduma kwa Mwaka (TSh) 

1 5,000 – 7,999 20,000.00 

2 8,000 – 9,999 30,000.00 

3. 10,000 – 19,999 40,000.00 

4. 20,000 – 29,999 50,000.00 

5. 30,000 – 39,999 60,000.00 

6. 40,000 – 49,999 80,000.00 

7. 50,000 – 59,999 200,000.00 

8. 60,000 – 69,999 250,000.00 

9. 70,000 – 79,999 300,000.00 

10 80,000 – 89,999 350,000.00 

11. 90,000 – 99,999  400,000.00 

12. 100,000 -119,999 500,000.00 

13. 120,000 – 139,999  600,000.00 

14. 140,000 – 159,999 650,000.00 

15. 160,000 – 189,999 700,000.00 

16. 190,000 – 219,999 750,000.00 

17. 220,000 – 239,999 800,000.00 

18. 240,000 – 269,999 850,000.00 

19. 270,000 – 300,000 900,000.00 

20. 300,001 – 350,000 950,000.00 

21. 350,001 – 400,000 1,100,000.00 

22. 400,001 – 450,000 1,200,000.00 

23. 450,001 – 500,000 1,300,000.00 

24. 500,001 – 550,000 1,400,000.00 

25. 550,001 – 600,000 1,500,000.00 

26. 600,001 – 650,000 1,600,000.00 

27. 650,001 – 700,000 1,700,000.00 

28. 700,001 – 750,000 1,800,000.00 

29. 750,001 – 800,000 1,900,000.00 

30. 800,001 – 850,000 2,000,000.00 

31. 850,001 – 900,000 2,200,000.00 

32. 900,001 – 950,000 2,400,000.00 

33. 950,001,1,000,000 2,600,000.00 
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JEDWALI LA PILI 

 

 KUFIFILISHA KOSA 

(Limetungwa chini ya kifungu cha 10) 

 

A. KUKIRI KOSA 

Mimi……………………….…………………nakiri KWA HIARI YANGU 

MWENYEWE mbele ya……………..………ambaye ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Igunga, kwamba mnamo 

tarehe…….mwezi………Mwaka………..nilitenda kosa la kukiuka masharti ya 

Kifungu cha……………cha Sheria ya Ushuru wa Huduma ya Halmashauri ya  

Wilaya ya Igunga ya  mwaka 2021. 

 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Igunga, Niko 

tayari kulipa kiasi cha Ushuru wa Huduma ninaodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI KWELI NA 

NINAYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe………..ya Mwezi……………………Mwaka………………………. 

 

Jina………………………………………………Saini………….………………. 

 

Mbele ya: 

 

Jina………………………………………………Cheo………………………….. 

 

Saini……………………………………………..Tarehe………………………… 
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Nembo na muhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Igunga umebandikwa kwenye 

Sheria Ndogo hii kufuatia Azimio lililopitishwa na Mkutano wa Baraza la Madiwani 

uliofanyika tarehe 30 mwezi Aprili, 2020 na ubandikwaji huo kushuhudiwa na:- 

     

        

 
        REVOCATUS L.K.KUULI 

            Mkurugenzi Mtendaji 

       Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 

 

 

 

          

 

 

 

 
       PETER ONESMO MALODA 

       Mwenyekiti wa Halmashauri   

Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 

 

 

 

 

 

 

 
NAKUBALI, 

 

         

 

Dodoma                       SELEMANI S. JAFO (MB) 

22 Februari 2021           Waziri wa Nchi – OR- Tamisemi 

   


