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TANGAZO LA SERIKALI NA. 560 la tarehe 5/7/2024 
 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA, 
 (SURA YA 290) 
_____________ 

 
SHERIA NDOGO 

_____________ 
 

 (Imetengenezwa chini ya kifungu cha 16(1)) 
 

SHERIA NDOGO YA USIMAMIZI WA MIALO NA USHURU WA SAMAKI YA HALMASHAURI 
YA WILAYA YA IGUNGA ZA MWAKA, 2024. 

 
Jina  1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo 

ya Usimamizi wa Mialo na Ushuru wa Samaki ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Igunga za mwaka 2024. 

  
Matumizi  2. Sheria ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Igunga. 
  
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo: 
 “afisa mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 
Sheria Ndogo hii; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Igunga; 

 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Igunga pamoja na Afisa 
yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya 
Mkurugenzi; 

 “Kamati” maana yake ni kamati ya usimamizi wa rasilimali 
ya uvuvi iliyoteuliwa kusimamia shughuli za uvuvi 
endelevu katika kambi chini ya Sheria ya uvuvi ya 
mwaka 2003 na kanuni zake; 

 “kambi” maana yake ni eneo linalotambulika na 
Halmashauri kwa shughuli za uvuvi; 

 “kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi; 
 “mwalo” ni kambi inayotambulika na iliyoruhusiwa 

kuendesha shughuli za uvuvi ndani ya Wilaya ya 
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Igunga; 
 “wakala” maana yake ni mtu wa mtu, Taasisi, Kampuni au 

kikundi cha watu walioteuliwa na Halmashauri 
kukusanya Ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini 
ya Sheria Ndogo hii; 

 “ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa kwenye samaki na 
mazao ya samaki; 

 “mnada” maana yake ni mahali katika mwalo palipotengwa 
na Halmashauri kwa kusudi la kuuzia samaki baada 
ya kuvuliwa; 

 “samaki” kwa mujibu wa kanuni hii itajumuisha dagaa; na 
 “zana za uvuvi” maana yake ni nyavu za kuvulia, Ndoano, 

Migono mitego na zana zote zinazokubalika kisheria. 
  
Mialo ya 
samaki 

 4.-(1) Halmashauri itatambua na kusajili uongozi wa 
mialo yote. 

  (2) Mialo itatambulika kwa kanda, ambazo 
zitajulikana kwa majina ya vitongoji husika kama 
itakavyoamuliwa na kikao cha pamoja kati ya Mkurugenzi 
na kamati. 

  
Usimam
izi wa 
mialo 

 5.-(1) Halmashauri inaweza kusitisha shughuli za 
uvuvi katika Mialo kwa kipindi cha miezi mitatu kuanzia 
tarehe 1 mwezi Januari hadi tarehe 31 mwezi Machi kila 
mwaka kwa lengo la kuchochea ongezeko la samaki. 

  (2) Halmashauri inaweza kukamata samaki wa mtu 
yeyote ambaye atakamatwa akiendesha shughuli za uvuvi 
ndani ya kipindi ambacho shughuli za uvuvi zitasitishwa. 

  (3) Endapo mmiliki au mvuvi wa samaki 
waliokamatwa atasindwa kutimiza masharti ya Sheria ndogo 
hii ndani ya siku moja kwa samaki, Halmashauri baada ya 
kupata amri ya Mahakama itauza samaki, na fedha 
zitakazopatikana zitatumika kulipia gharama zote 
Halmashauri ilizoingia katika ukamataji, kutunza na zoezi la 
mnada na ushuru utakaokuwa unadaiwa kwa mujibu wa 
Sheria Ndogo hii. 

  (4) Halmashauri haitawajibika kwa namna yoyote ile 
kwa samaki na zana za uvuvi zilizoharibika kutokana na 
kutekeleza majukumu yake ya kusimamia Sheria Ndogo hii 
isipokuwa pale ambapo itathibitika kuwa ni uzembe wa 
watumishi wake. 
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Kamati ya 
usimamizi 
wa 
rasilimali ya 
uvuvi 

 6.-(1) Halmashauri kwakushauriana na serikali ya 
Kijiji ambapo kuna mialo ya uvuvi wa samaki itaunda 
kamati ya usimamizi wa rasilimali ya uvuvi kwaajili ya 
kusimamia mialo hiyo.  

  (2) Kamati iliyoundwa chini ya kanuni ndogo ya (1) 
itakuwa na wajumbe wafuatao: 

 (a) Mwenyekiti wa kamati, ambaye atakuwa ni 
mwenyekiti wa kitongoji husika ambapo mwalo 
huo wa samaki unapatikana, 

 (b) Katibu wa kamati, ambaye atakuwa ni kiongozi 
wa kambi. 

 (c) Mtendaji wa kijiji husika, ambaye atakuwa ni 
mwenyekiti wa kamati hiyo, 

 (d) Wavuvi watatu kutoka katika uongozi wa 
wavuvi; na 

 (e) Wafanyabiashara wawili watakao pendekezwa na 
Mwenyekiti wa Wafanyabiashara. 

  (3) Mjumbe aliyehama au kuondoka katika eneo la 
mwalo husika kwa muda wa siku 90 na kuendelea, au 
aliyeondolewa na mkurugenzi ataondolewa kwenye nafasi 
yake na utaratibu wa kuwapata wajumbe kwa mujibu wa 
kanuni hii utatumika kujaza nafasi ya mjumbe huyo. 

  
Majukumu 
ya kamati  

 7. Kamati itakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) kuanzisha rejesta ya wavuvi, vyombo vya uvuvi 

na kuruhusu zana za uvuvi zinazokubalika 
kisheria; 

 (b) kushirikiana na afisa mwidhiniwa au wakala 
anaefanya ukaguzi wa zana za uvuvi; na 

 (c) kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa 
majukumu yake kwa Mkurugenzi kila baada ya 
miezi mitatu. 

  
Muda 
wa 
kamati 

 8. Wajumbe wa kamati watahudumu kwa kipindi cha 
mwaka mmoja tangu kuteuliwa kwao. 

  (2) Wajumbe wa kamati wanaweza kuteuliwa tena 
kwa kadri Mkurugenzi kwa kushauriana na serikali ya Kijiji 
atavyoona inafaa. 

  (3) Mkurugenzi anaweza kwa kushauriana na serikali 
ya Kijiji kumwondoa katika kamati mjumbe ambaye 
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atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hii. 
  
Uwasilis
haji wa 
taarifa 
za 
mitumb
wi 

 9. Kila mmiliki wa mtumbwi au muwakilishi wake 
wake atahakikisha anawasilisha taarifa za usajili wa 
mtumbwi wake kwa kamati ya usimamizi wa rasilimali ya 
uvuvi siku saba tangu alipopata usajili wa mtumbwi huo. 

  
Ushuru 
wa 
Samaki 

 10.-(1) Halmashauri itakusanya ushuru wa samaki 
kama ulivyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza.  

  (2) Ushuru unaotozwa chini ya kanuni hii utalipwa 
kwa Halmashauri au kwa Wakala kwa kadri Halmashauri 
itakavyoelekeza, ambaye atatoa stakabadhi ya kielektroniki 
kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika. 

  (3) Utakuwa ni wajibu wa kila mlipa ushuru kudai na 
kuhakiki   stakabadhi ya malipo kulingana na kiasi cha fedha 
alicholipa. 

  (4) Utakuwa sio utetezi kwa mujibu wa Sheria 
Ndogo hii, mtu kudai kuwa amelipa ushuru lakini hakupewa 
stakabadhi ya kielektroniki. 

  
Wajibu 
wa 
kulipa 
Ushuru 

 11. Mtu yeyote anayestahili kulipa ushuru atatakiwa 
kulipa ushuru huo kabla ya kuondoka kwenye mwalo na 
kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria 
Ndogo hii. 

  
Eneo la 
upimaji 

 12. Halmashauri itatenga eneo katika mwalo kwaajili 
ya upimaji wa Samaki waliovuliwa na Samaki wote 
watapaswa kupelekwa kwenye eneo hilo kwaajili ya 
upimaji. 

  
Muda 
wa 
mnada 

 13. Mnada wa samaki utafunguliwa kuanzia saa 
moja na nusu asubuhi na kufungwa saa kumi na mbili kamili 
jioni. 

  
Muda 
wa 
kusafiris
ha 
Samaki 

 14.-(1) Muda wa kusafirisha samaki kutoka mnadani 
kwenye mialo iliyotengwa na Halmashauri kwa shughuli 
hizo ni kuanzia saa moja na nusu asubuhi na mwisho ni saa 
kumi na mbili jioni. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1) 
samaki wanaweza kusafirishwa nje ya muda uliotajwa kwa 
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kibali maalum cha Mkurugenzi au afisa mwidhiniwa kutoka 
katika eneo la mwalo  husika. 

  
Uteuzi 
wa 
Wakala 

 15.-(1) Halmashauri itakuwa na Mamlaka ya kuteua 
Wakala kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii, kukusanya ushuru 
kwa niaba yake.  

  (2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu kanuni ndogo 
ya (1) atakuwa na wajibu wa: 

 (a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya 
Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 
viwango vilivyoainishwa katika Sheria Ndogo 
hii; na 

 (b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa 
kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote 
kwa kuzingatia masharti ya mkataba wa 
uwakala alioingia na Halmashauri. 

  
Makosa  16.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-  
 (a) atashindwa kulipa ushuru au atamsaidia mtu 

mwingine asilipe ushuru; 
 (b) atafanya hesabu za uongo kwa kupunguza ushuru 

isivyo halali; 
 (c) atatoa taarifa za uongo kuhusu jambo lolote 

linaloweza kuathiri wajibu wake au wa mtu 
mwingine kulipa ushuru; 

 (d) ataandaa na kusababisha kuandaliwa au 
kutengenezwa kwa hesabu au kumbukumbu za 
uongo ambazo zinaweza kuathiri ukokotoaji wa 
ushuru; 

 (e) atamzuia au kujaribu kumzuia Mkurugenzi au 
afisa mwidhiniwa au Wakala kutekeleza 
majukumu yake; 

 (f) ataharibu kwa makusudi au kwa uzembe taarifa 
au mfumo wa taarifa za hesabu; 

 (g) ataharibu kwa makusudi au kwa uzembe vitendea 
kazi vya kukusanyia ushuru; 

 (h) atauuza au kununua samaki nje ya mnada 
uliotengwa kwa ajili ya mauzo ya samaki;  

 (i) atauza au kununua samaki zaidi ya muda 
uliopangwa; 

 (j) atakutwa nje ya mwalo akisafirisha samaki bila 
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kulipia ushuru; au 
 (k) atatenda jambo lolote kinyume na masharti ya 

Sheria Ndogo hii. 
  
Adhabu  17. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kukiuka masharti 

ya Kifungu chochote katika Sheria Ndogo hii atatakiwa 
kulipa faini ya kiasi kisichopungua Shilingi laki mbili na 
kisichozidi Shilingi Milioni moja au kifungo kisichopungua 
miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au 
adhabu zote mbili kwa pamoja. 

  
Kufifilis
ha kosa 

 18. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha 
kosa kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu 
wa Sheria Ndogo hii kiasi cha Shilingi laki mbili endapo 
mkosaji atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 
iliyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo hii na 
kulipa ushuru anaodaiwa. 

 

___________________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_________________ 

  
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 10(1)) 

 
USHURU WA SAMAKI 

 
Namba Aina ya Samaki Kiwango cha Ushuru (Shilingi) kwa Kilo 

1.  Perege 150/= 

2.  Kambare 150/= 

3.  Kamongo 150/= 

4.  Dagaa 100/= 

5.  Samaki wengine ambao 
hawajatajwa 

100/= 
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_____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
_____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 18) 

 
HATI YA KUFIFILISHA KOSA  

Mimi ........................................................................nakiri KWA HIARI YANGU MIMI MWENYEWE 
mbele ya........................................................... ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Igunga, kwamba Tarehe ..........ya Mwezi .................. Mwaka................ nilitenda kosa kwa kukiuka 
masharti ya Aya ya  ……..ya Sheria Ndogo za Usimamizi wa Mialo na Ushuru wa Samaki za 
Halmashauri ya Wilaya ya Igunga za Mwaka 2024. 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha 
shilingi………………………………………………………………………. badala ya kushtakiwa 
Mahakamani.  

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 
MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU.  
Leo Tarehe ......................ya Mwezi ................................Mwaka ……  
Jina: .....................................................  
Saini: ....................................................  
MBELE YA:   
Jina……...............................................  
Wadhifa: ..................................................  
Saini: ..................................................  
Tarehe: ...............................................  
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    Lakari ya Halmashauri ya Wilaya ya Igunga imegongwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi  kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa baraza la 

Madiwani la Halmashauri ya wilaya ya Igunga uliofanyika tarehe 11 mwezi 

Agosti Mwaka 2023 na kushuhudiwa lakari hiyo ikigongwa mbele ya:- 

 
SELWA ABDALLA HAMID 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
 Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 

 

LUCAS MOGA BUGOTA 
Mwenyekiti wa Halmashauri, 

Halmashauri ya Wilaya ya Igunga 
 

                                   NAKUBALI 

 

 

Dodoma                                                         MOHAMED OMARY MCHENGERWA  
     13 Mei, 2024                                 Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais- Tamisemi 
 

 

L.S 


